Người tiêu dùng tại Việt Nam thường gặp khó khăn khi phân biệt giữa các loại xe như SUV, Crossover (CUV) và MPV. Điều này cũng không lạ, vì họ chỉ quan tâm đến việc mua một chiếc xe để đi lại mà không cần tìm hiểu quá nhiều về các loại xe. Đồng thời, một số hãng xe còn gọi các mẫu xe MPV của họ là SUV để tăng sức hấp dẫn trong mắt người tiêu dùng. Điều này gây ra sự nhầm lẫn và bối rối cho người tiêu dùng. Vì vậy, chúng ta cần hiểu rõ các định nghĩa của CUV, SUV và MPV để có thể lựa chọn chiếc xe phù hợp nhất.
Phân biệt Crossover và SUV
Việc phân biệt đúng giữa CUV và SUV sẽ giúp bạn chọn được chiếc xe phù hợp nhất. Mặc dù cả CUV và SUV đều có thiết kế khỏe khoắn và năng động, nhưng trải nghiệm lái và cảm giác ngồi trên xe vẫn khác nhau.
Điểm khác biệt lớn nhất giữa Crossover và SUV là kết cấu khung gầm. CUV có kết cấu khung gầm liền khối (unibody), nhẹ hơn và không gian nội thất rộng rãi hơn. Trong khi đó, SUV có kết cấu khung gầm rời (body-on-frame), khỏe khoắn hơn và chịu lực vặn xoắn tốt hơn, đặc biệt khi đi trên địa hình khó khăn.
Ở Việt Nam, các chiếc CUV thường được trang bị động cơ nhỏ gọn và tiết kiệm nhiên liệu hơn so với xe SUV. Trong khi CUV thường sử dụng động cơ từ 1.5 đến 2.0L, SUV lại có động cơ lớn hơn, từ I4 đến V8.
Ngoài ra, xe CUV thường có hệ dẫn động cầu trước hoặc dẫn động 4 bánh toàn thời gian (AWD). Trong khi đó, SUV có hệ dẫn động cầu sau hoặc dẫn động 4 bánh bán thời gian (4WD). Sự khác biệt này khiến CUV thích hợp hơn với môi trường đô thị, trong khi SUV phù hợp với địa hình khó khăn.
Phân biệt SUV và MPV
Có những trường hợp người ta gọi các chiếc MPV như Mitsubishi Xpander hoặc Suzuki XL7 là SUV. Điều này gây nhầm lẫn do cụm từ “SUV” gợi đến sự phóng khoáng, cá tính, mạnh mẽ và nam tính – những tính chất mà người tiêu dùng tìm kiếm. Gần đây, các mẫu MPV cỡ nhỏ như Xpander hay XL7 đang có doanh số rất tốt nhờ sự đa dụng và mức giá hấp dẫn.
Điểm khác biệt đầu tiên giữa MPV và SUV là kết cấu khung gầm. MPV và Crossover có kết cấu khung gầm liền (unibody), trong khi SUV có khung gầm rời (body-on-frame). Điều này khiến MPV nhẹ hơn SUV, dù kích thước tổng thể tương đương.
Thiết kế ngoại thất cũng là một điểm khác biệt. MPV thường có cửa trượt hai bên và thiết kế 1 khoang (1 box) với thân xe vuông vức và nắp capô ngắn. Trong khi đó, SUV có cánh cửa mở sang ngang và thiết kế 2 khoang với nắp capô dài và khoang động cơ đặt tách biệt hẳn so với khoang cabin.
Không gian nội thất là điểm khác biệt khác giữa MPV và SUV. Nhờ thiết kế tận dụng tối đa không gian, MPV có khoang nội thất rộng rãi hơn bất kỳ kiểu xe nào khác. Trong khi các chiếc MPV nhỏ hơn cũng có khoang hành lý rộng rãi hơn các mẫu SUV cùng kích thước.
Kết luận
Mỗi chiếc xe đều có mục đích sử dụng và sở trường riêng. CUV rất đa dụng, êm ái và tiết kiệm nhiên liệu. MPV có không gian nội thất lớn nhất. SUV có thiết kế cuốn hút và khả năng vận hành mạnh mẽ. Hãy căn cứ vào những điểm khác biệt đã nêu trong bài viết để lựa chọn một chiếc xe phù hợp với nhu cầu của bạn.