Khi nhắc đến các dòng xe thể thao đa dụng, chúng ta thường dễ nhầm lẫn giữa SUV (Sport Utility Vehicle) và CUV (Crossover Utility Vehicle) tại Việt Nam. Mặc dù có ngoại hình tương đồng, hai dòng xe này khác biệt về kết cấu khung và kiểu dáng thân xe. Hãy cùng tìm hiểu về sự khác biệt giữa SUV và CUV để có cái nhìn rõ ràng hơn về hai dòng xe này.
Kết cấu khung gầm
SUV được coi là dòng xe thể thao đa dụng gầm cao, sử dụng kết cấu khung rời (body-on-frame) giống xe bán tải và xe tải hạng nhẹ. Cấu trúc này cho phép SUV chịu tải cao và di chuyển trên địa hình khó khăn một cách dễ dàng. Ngược lại, CUV có kết cấu khung và thân xe liền khối (unibody) tương tự sedan, giúp giảm trọng lượng và mang lại khả năng vận hành êm ái hơn.
Kiểu dáng
SUV có kiểu dáng lớn, thể thao và hầm hố, với khoảng sáng gầm xe rộng. Vì được xây dựng trên nền tảng khung gầm của xe bán tải/xe tải, SUV thường có thân hình cứng cáp. Trái lại, CUV có thiết kế kết hợp giữa vẻ đẹp thanh lịch của sedan và tính đa dụng của SUV. Với kích thước nhỏ hơn và thiết kế gọn gàng, CUV thích hợp cho việc di chuyển trong thành phố và địa hình nhẹ nhàng.
Khả năng vận hành
Do sử dụng kết cấu khung gầm body-on-frame, SUV có khả năng chịu tải và vận hành trên địa hình khó tốt hơn. Nhiều mẫu SUV còn đi kèm hệ dẫn động bốn bánh nhằm tăng tính ổn định và độ bám đường. Trong khi đó, CUV hướng đến sự êm ái và ổn định trong vận hành, phù hợp cho mục đích sử dụng hàng ngày và gia đình.
Mức tiêu thụ nhiên liệu
Với kết cấu khung gầm liền khối unibody, CUV thường nhẹ hơn và tiết kiệm nhiên liệu hơn so với SUV. Vì thân hình cao và lớn, SUV sử dụng động cơ lớn hơn và tiêu hao nhiên liệu nhiều hơn. Tuy nhiên, các nhà sản xuất hiện nay đang phát triển công nghệ để cải thiện hiệu suất vận hành và tiết kiệm nhiên liệu cho cả hai dòng xe này.
SUV và CUV phổ biến ở Việt Nam
Ở Việt Nam, có nhiều mẫu xe SUV và CUV phổ biến và được ưa chuộng. Trong phân khúc crossover, có những mẫu xe như Honda CR-V, Mazda CX-5, Hyundai Tucson thuộc phân khúc cỡ C và Hyundai Kona, Kia Seltos thuộc phân khúc cỡ B. Trong khi đó, trong phân khúc SUV, các mẫu như Mitsubishi Pajero Sport, Ford Everest, Toyota Fortuner, Toyota Land Cruiser vẫn được người dùng ưa chuộng.
Dù có sự đan xen và chống lấn, SUV và CUV vẫn mang đến những lợi ích riêng cho người dùng. Hãy cân nhắc và lựa chọn dòng xe phù hợp với nhu cầu và sở thích của bạn!