Kia K5 là một bước tiến mới của Kia Optima – mẫu sedan hạng D. Với thiết kế cá tính, thể thao và không gian nội thất hiện đại, Kia K5 hướng đến đối tượng khách hàng trẻ tuổi. Với giá bán cao nhất lên đến 1,029 tỷ VNĐ, mẫu xe này cạnh tranh trực tiếp với Toyota Camry, Mazda 6, Honda Accord và Volkswagen Passat.
1. Ngoại thất
Kia K5 sở hữu một ngoại hình thể thao, sang trọng nhưng rất trẻ trung. Với lối thiết kế trẻ trung và thể thao, mẫu sedan hạng D của Kia hướng đến đối tượng khách hàng trẻ tuổi và doanh nhân.
1.1. Kích thước, trọng lượng
Xe có thiết kế mới với kích thước tổng thể dài 4.905 mm, rộng 1.860 mm và cao 1.465 mm. So với thế hệ trước đó, K5 dài hơn khoảng 50 mm và chiều dài cơ sở kéo dài thêm 45 mm đạt 2.805 mm.
So với các mẫu xe đối thủ trong cùng phân khúc, Kia K5 có kích thước lớn hơn và tương đương với Honda Accord. Với kích thước và chiều dài cơ sở lớn, xe mang lại không gian sử dụng rộng rãi và thoải mái hơn.
1.2. Khung gầm, hệ thống treo
Kia K5 sử dụng hệ thống treo trước kiểu Macpherson và treo sau kiểu Liên kết đa điểm giúp xe vận hành trơn tru trên đường phố. Hệ thống phanh đĩa được trang bị cho cả bánh trước và bánh sau, đảm bảo khả năng phanh tốt và an toàn cho hành khách.
1.3. Đầu xe
Kia K5 có thiết kế đầu xe đầy cá tính và thể thao. Mặt ca-lăng được làm theo kiểu “mũi hổ” với nan lưới được thiết kế theo phong cách “Shark skin”. Cụm đèn chiếu sáng được thiết kế theo dạng xương cá, sử dụng bóng LED cho khả năng chiếu sáng tốt hơn.
1.4. Thân xe
Phong cách thiết kế Fastback tạo điểm nhấn cho Kia K5 với phần mui vuốt cong từ khoang hành khách đến đuôi giống như một mẫu Coupe. Xe có những đường nét nhấn mạnh tính khí động học và mang đến vẻ ngoài thể thao hơn.
1.5. Đuôi xe
Phần đuôi của Kia K5 mang đến những đường nét thể thao, cá tính và hiện đại. Cụm đèn hậu sử dụng công nghệ LED với kiểu dải đèn được làm kiểu “Heartbeat”. Xe trang bị đầy đủ hệ thống cảm biến đỗ xe phía sau và camera lùi.
1.6. Mâm, lốp
Kia K5 sử dụng bộ mâm hợp kim 18 inch, thiết kế 5 chấu kép sơn 2 tông màu đẹp mắt. Đi kèm với đó là bộ lốp Continental có kích thước 235/45R18.
2. Nội thất
2.1. Khoang lái
Khoang lái của Kia K5 được thiết kế khoa học và thẩm mỹ cao. Bảng táp-lô sử dụng các chất liệu da và ốp kim loại vân gỗ, mang lại một cảm giác sang trọng. Vô-lăng có thể điều chỉnh 4 hướng và được trang bị các nút điều khiển. Bảng đồng hồ sử dụng màn hình kỹ thuật số lớn 12,3 inch và có tích hợp hiển thị camera 2 bên giúp đảm bảo an toàn khi rẽ.
2.2. Hệ thống ghế
Kia K5 sử dụng ghế da có thể điều chỉnh điện, đảm bảo sự thoải mái cho người lái và hành khách. Ghế sau cũng rộng rãi và có nhiều tiện ích như rèm che kính, sưởi ghế và bệ tỳ tay ở giữa.
2.3. Chi tiết nội thất khác
Kia K5 còn được trang bị nhiều tiện nghi nội thất như cửa sổ trời toàn cảnh, sạc không dây, cửa gió điều hòa cho hàng ghế sau, gương chống chói tự động, đèn nội thất Moodlight 64 tùy chọn màu và hiển thị thông tin trên kính lái (HUD).
3. Động cơ và hộp số
Kia K5 có hai tùy chọn động cơ. Bản GT-Line sử dụng động cơ Smartstream 2.5 GDI với công suất 191 mã lực và mô-men xoắn 246 Nm. Bản Premium và Luxury có động cơ Smartstream 2.0 MPI với công suất 150 mã lực và mô-men xoắn 192 Nm. Cả hai phiên bản đều sử dụng hộp số tự động.
4. Trang bị an toàn
Kia K5 được trang bị đầy đủ các tính năng an toàn như túi khí, chống bó cứng phanh, cân bằng điện tử, hỗ trợ khởi động ngang dốc, camera quan sát toàn cảnh, hiển thị điểm mù trên màn hình, cảm biến áp suất lốp, cảm biến va trạm trước và sau, phanh tay điện tử tích hợp chức năng Auto Hold.
Với thiết kế đột phá, không gian nội thất hiện đại và trang bị an toàn tiên tiến, Kia K5 2021 hứa hẹn sẽ là một lựa chọn hấp dẫn trong phân khúc sedan hạng D. Để biết thêm thông tin chi tiết về Kia K5 và các mẫu xe khác, bạn có thể truy cập OTO SAI GON.